02743868738

Điều kiện doanh nghiệp được tự cấp thẻ an toàn lao động

Công ty TNHH Tư vấn và Chuyển giao công nghệ Đại Tín là đơn vị tư vấn đấu thầu. Trong quá trình đánh giá HSDT của các nhà thầu, Công ty gặp khó khăn trong việc xác minh tính hợp pháp, hợp lệ của các thẻ an toàn lao động do nhà thầu tự cấp. Công ty đề nghị cơ quan chức năng giải đáp về vấn đề này.

Theo Khoản 7, Điều 14 Luật số 84/2015/QH13: “Doanh nghiệp tự huấn luyện an toàn, vệ sinh lao động cho các đối tượng quy định tại các Khoản 1, 2 và 3 Điều 14 thì phải đáp ứng điều kiện hoạt động như đối với tổ chức huấn luyện an toàn, vệ sinh lao động”.

Theo Điều 5 Thông tư 19/2017/TT-BLĐTBXH của Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội, điều kiện hoạt động của tổ chức tham gia hoạt động huấn luyện, bồi dưỡng về chuyên môn và nghiệp vụ huấn luyện của người huấn luyện an toàn, vệ sinh lao động là: “1. Có Giấy chứng nhận đủ điều kiện hoạt động dịch vụ huấn luyện được cấp chứng chỉ huấn luyện còn hiệu lực, hoặc Giấy chứng nhận đủ điều kiện hoạt động huấn luyện hạng C theo quy định của Nghị định số 44/2016/NĐ-CP”.

Qua Hệ thống Tiếp nhận, trả lời kiến nghị của doanh nghiệp, Công ty TNHH Tư vấn và Chuyển giao công nghệ Đại Tín hỏi, theo quy định của pháp luật hiện hành thì những doanh nghiệp tự tổ chức huấn luyện an toàn lao động và cấp thẻ cho người lao động được huấn luyện lao động thì bắt buộc phải có những giấy chứng nhận hoặc tài liệu nào để chứng minh việc doanh nghiệp được tự huấn luyện?

Khoản 2, Điều 29 Nghị định số 44/2016/NĐ-CP quy định: “b) Trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ, cơ quan có thẩm quyền xem xét, thông báo cho doanh nghiệp về những điều kiện chưa bảo đảm theo quy định. Hết thời hạn 30 ngày, cơ quan có thẩm quyền không có thông báo về việc doanh nghiệp không bảo đảm đủ điều kiện hoạt động huấn luyện thì doanh nghiệp được tự huấn luyện trong phạm vi đã đề nghị”.

Như vậy, cơ sở nào để xác định doanh nghiệp được tự huấn luyện lao động khi chưa có thông báo của cơ quan có thẩm quyền?

Đối với trường hợp doanh nghiệp thuê một đơn vị có chức năng hoạt động huấn luyện: Nhà thầu có hợp đồng thuê đơn vị có chức năng hoạt động huấn luyện an toàn lao động và đơn vị này có Giấy chứng nhận đủ điều kiện hoạt động dịch vụ huấn luyện.

Nhà thầu có cung cấp quyết định công nhận kết quả huấn luyện và cấp thẻ an toàn lao động của đơn vị có chức năng hoạt động huấn luyện an toàn lao động cho các nhân sự của nhà thầu được đề xuất trong HSDT.

Tuy nhiên, các thẻ an toàn lao động này lại do nhà thầu cấp. Con dấu được đóng trên thẻ là con dấu của nhà thầu và không có xác nhận của đơn vị có chức năng hoạt động huấn luyện an toàn lao động trên thẻ.

Vậy, cơ sở nào để xác định các thẻ an toàn lao động này là hợp lệ và hợp pháp?

Về vấn đề này, Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội có ý kiến như sau:

Doanh nghiệp được tự huấn luyện và cấp thẻ an toàn lao động thực hiện theo quy định tại Khoản 11 và Khoản 14, Điều 1 Nghị định số 140/2018/NĐ-CP ngày 8/10/2018 của Chính phủ sửa đổi, bổ sung các Nghị định liên quan đến điều kiện đầu tư kinh doanh và thủ tục hành chính thuộc phạm vi quản lý Nhà nước của Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội.

Căn cứ vào quy định tại Khoản 2, Điều 24 Nghị định số 44/2016/NĐ-CP ngày 15/5/2016 của Chính phủ quy định chi tiết một số điều của Luật An toàn, vệ sinh lao động về hoạt động kiểm định kỹ thuật an toàn, huấn luyện an toàn, vệ sinh lao động và quan trắc môi trường lao động thì người sử dụng lao động cấp thẻ an toàn lao động cho người lao động nhóm 3 sau khi kiểm tra đạt yêu cầu.

Việc quản lý, sát hạch về huấn luyện an toàn, vệ sinh lao động thực hiện theo Điều 3 Thông tư số 31/2018/TT-BLĐTBXH ngày 26/12/2018 của Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội quy định chi tiết hoạt động huấn luyện về an toàn, vệ sinh lao động.

Về cơ sở để xác định doanh nghiệp tự huấn luyện chưa nhận được thông báo không đủ điều kiện để huấn luyện từ cơ quan có thẩm quyền: Khoản 2, Điều 29 Nghị định số 44/2016/NĐ-CP ngày 15/5/2016 của Chính phủ đã được sửa đổi tại Khoản 14, Điều 1 Nghị định số 140/2018/NĐ-CP ngày 8/10/2018 của Chính phủ. Trường hợp hết thời hạn 25 ngày làm việc cơ quan có thẩm quyền không có thông báo thì có thể xác định trên các giấy tờ nộp hồ sơ và thông tin từ cơ quan có thẩm quyền tiếp nhận hồ sơ.

Về kiểm tra tính hợp pháp, hợp lệ của thẻ an toàn lao động: Theo quy định tại Khoản 2, Điều 24 Nghị định số 44/2016/NĐ-CP thì người sử dụng lao động cấp thẻ an toàn lao động cho người được huấn luyện thuộc nhóm 3 sau khi kiểm tra đạt yêu cầu.

Trường hợp nhà thầu thuê đơn vị có chức năng hoạt động huấn luyện an toàn lao động để huấn luyện cho nhóm 3 và cung cấp Quyết định công nhận kết quả là đúng quy định của pháp luật. Cơ sở kiểm tra tính hợp pháp, hợp lệ là dựa trên các quy định của pháp luật.

Đề nghị Công ty nghiên cứu cập nhật quy định của pháp luật và thực hiện công, tác huấn luyện an toàn, vệ sinh lao động đúng theo quy định của pháp luật.

Theo Cổng thông tin điện tử Chính phủ

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *